1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Lỗi Xe máy Vượt đèn đỏ xử phạt bao nhiêu tiền năm 2016

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi thediep67, 01/10/2016.

  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thediep67

    thediep67 Thành viên mới

    Tham gia ngày:
    09/08/2016
    Bài viết:
    68
    Đã được thích:
    0
    Vượt đèn đỏ là một trong số những lỗi thường gặp đối với người điều khiển ô tô và xe máy. Vậy trường hợp vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền? Lỗi xe máy vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu tiền ?



    LTS: Lâu nay đối với mỗi người khi tham gia giao thông, ít nhiều họ đã từng “dính” phải lỗi giao thông như vượt đèn đỏ, đi sai làn đường, không xi nhan, không đội mũ bảo hiểm… Điều băn khoăn đối với rất nhiều người, khi mắc phải những lỗi đó họ bị xử phạt thế nào?Nhằm giải đáp những băn khoăn trên, báo Gia đình Việt Nam giới thiệu đến độc giả về những quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông dưới đây.



    Xem thêm: Xe máy chạy quá tốc độ phạt bao nhiêu tiền | cách cúng xe mới



    Vượt đèn đỏ xử phạt bao nhiêu tiền?



    Luật sư Trương Anh Tú, Trưởng Văn phòng Luật sư Trương Anh Tú (Đoàn LS Hà Nội) nhận định:



    Theo quy định tại Nghị định số 171/2013/NĐ-CP về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và được sắt, đối với các lỗi vi phạm thì người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ là xe ô tô, xe mô tô, xe gắn máy có thể bị xử phạt vi phạm hành chính tương ứng với các hành vi cụ thể:



    Lỗi vượt đèn đỏ đối với ô tô:



    Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: k) Khi tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ nhưng không dừng lại trước vạch dừng mà vẫn tiếp tục đi, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng trước khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng”.



    Tag: ga tàu sài gòn ở đường nào



    Đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy:



    Điểm c, khoản 4, Điều 6 Nghị đinh này quy định: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ khi tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ nhưng không dừng lại trước vạch dừng mà vẫn tiếp tục đi, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng trước khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.



    Thông tin bổ ích : thủ tục mua ngoại tệ tại ngân hàng Vietcombank

Chia sẻ trang này